

043

MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 17 mwezi MARCH 2022

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA SHINYANGA, S.L.P. 470, SHINYANGA ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama "Mwajiri") kwa upande mmoja;

NA

VAYIKO KULWA JACOB wa KISHAPU (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama "Fundi") kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya KISHAPU;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilmali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilmali za nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya KISHAPU;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya Umalizaji wa jengo la Bweni la Wasichana (GIRLS HOSTEL);

NA KWA KUWA Mwajiri amepatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa vitaa vya Ujenzi (*Schedule of materials*) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 8,000,000/= (Millioni nane tu), Fundi atafanya kazi ya umaliziaji jengo la Bweni la Wasichana (GIRLS HOSTEL) kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.

Katika Mkatoba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama "Gharama ya Ufundi"

**2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)**

Gharama ya ufundi hatitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa imelekezwa moja kwa moja katika Mkatoba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwanjiri.

**3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO**

Mwanjiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10% ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80: 30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi; na

(f) Bada ya kukamilika kwa "Muda wa matazamio": 5% ya Gharama ya Ufundi.

**4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUHIRISHA KAZI**

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe 17 mwezi March 2022

au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 60 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwanjiri, siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwanjiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkatoba huu na kutoa maelekezo kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

**5. WAJIBU WA FUNDI**

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Umalitaji jengo la Bweni la Wasichana (GIRLS HOSTEL) na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (*Schedule of materials*) sambamba na maelekezo ya Mwanjiri;

- (b) Kumpatia Mwanjiri ratiba ya kazi (*work programme*) ndani ya siku 7 tangu tarehe ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwanjiri.
- (c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwanjiri ndani ya muda utakaopangwa katika maelekezo hayo, na iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwanjiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa "Fundu Mwingine" ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo "Fundu Mwingine" zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundu kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo "Fundu Mwingine".

(d) Kumjulisha Mwanjiri kuhusu mapungufu au mkangananyiko wowote utakaobainika kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (*Schedule of materials*), na maelekezo ya Mwanjiri ili Mwanjiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwanjiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (*materials*) vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (*Schedule of materials*) ili Mwanjiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi anaoufanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwanjiri kodi ya zuiu (*withholding tax*).

(j) Kurudisha kwa Mwanjiri Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (*Schedule of materials*) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

## 6. WAJIBU WA MWAJIRI

Mwanjiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana na utaratibu uliobainishwa katika kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (*Site Supervisor*) au Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika kifungu cha 7(a) cha

(a) Mwakilishi atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (*Site Supervisor*), ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa njaba ya Mwakilishi, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (*Project Supervisor*) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

## 8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(c) Mwakilishi atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amundoe mtu au msaidizi yeyote wa Fundi iwapo Mwakilishi ationa mtu huyo hafanyi kazi kama inavyotakiwa na Mwakilishi na kulingana na Mkataba huu.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi yake. Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa sababu zilizoidhinishwa na Mwakilishi, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

## 7. WATUMISHI WA FUNDI

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuiu (*withholding tax*).

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi anayoifanya Fundi;

(e) Kuhitadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa ya Ujenzi (*Schedule of materials*) pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwakilishi kwa Fundi.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya ujenzi/kazi (*works programme*) iliyowasilishwa na Fundi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vitaavya Ujenzi (*Schedule of materials*) vinaonyeshwa. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina ya usantfu (*design*), ubora wa kazi (*quality*) au kiasi cha kazi inayofanywa (*quantity/extent of the works*).

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyejairiwa na Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyejairiwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (*Site Supervisor*) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika kifungu cha 8 (b) cha Mkataba yatakuwa batili.

- i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango (*Specifications*) Mchanganuo wa Vitaavya Ujenzi (*Schedule of materials*),
- ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (*materials*) ambavyo viko kinyume na Mkataba huu,
- iii. maelekezo ya uharaka yahusyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
- iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (*Site Supervisor*) au Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri kuyasimamia.

Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo:



## 15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika kwa ama kupelakwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote wa Mkataba au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

## 16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria za Tanzania.

## 17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwanjiri anaweza kuvunja Mkataba huu.

## 18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

### (a) Mkataba kuvunjwa na Mwanjiri:

Bila ya kuathiri haki zozote za Mwanjiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwanjiri wakati wa ujenzi, au

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwanjiri

Basi Mwanjiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebisha makosa hayo, iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwanjiri atavunja Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Fundi.

### (b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwanjiri akifanya makosa yafuatayo:

i. Mwanjiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkatamba huu, au

ii. Mwanjiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwanjiri, michoro pamoja na makabirasha mengine anayopaswa kupewa na Mwanjiri ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao angepaswa kutoa maelekezo, michoro pamoja na makabirasha mengine, au

iv. Kucheleweshwa upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kucheleweshwa ujenzi unaofanywa na Mwanjiri au mtu mwingine aliyejajiwa na Mwanjiri wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwanjiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na makubaliano katika Mkatamba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwanjiri notisi ya siku saba(7) ili arekebisha makosa hayo, iwapo Mwanjiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi atasitisha Mkatamba huu na kudai kwa Mwanjiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwanjiri.

## 19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkatamba huu hazitumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu Mkatamba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu Mkatamba huu hatatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu Mkatamba huu.

## 20. USULUHISHI WA MIGOORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezaji wa Mkatamba huu au baada ya utekelezaji wa Mkatamba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za Mkatamba. Iwapo majadiliano yataashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kupelika mgogoro usuluhishi kwa njia ya usuluhishi(arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA  
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA VETA  
SHINYANGA

Jina: Maria P. MARETE  
Saini: [Signature]  
Wadhifa: Mg. Prinsipal  
Tarehe: 17.03.2022

Mbele ya (Shahidi)  
Jina: MELLEN, J.  
Saini: [Signature]  
Wadhifa: Mlioni  
Tarehe: 17/03/2022

IMESAINIWA NA FUNDI  
Mbele ya  
Jina: WYIKO KUKUNDO  
Saini: [Signature]  
Wadhifa: FUNDI Mkuu  
Tarehe: 17/03/2022

Mbele ya (Shahidi)  
Jina: Boni WATANGA  
Saini: [Signature]  
Wadhifa: fundi  
Tarehe: 17/03/2022